GOXEVA ada za crypto zimefafanuliwa
Kiswahili

Kununua crypto kwa USDT 100 au 1,000 kunagharimu kiasi gani hasa: ada, tofauti ya bei na slippage kwenye namba moja

Namba moja kwa kila gharama ya ununuzi wa soko: thamani unayotoa ukitoa thamani uliyonayo, kwa bei ya kati. Imehesabiwa kwa jozi tano za spot za Binance tarehe 2026-10-21, kwa USDT na kwa shilingi, ikigawanywa kuwa ada, tofauti ya bei na slippage.

Chati: gharama ya ununuzi wa soko wa USDT 1,000 kwenye jozi tano za spot za Binance kwa shilingi, ikigawanywa kuwa ada, tofauti ya bei na slippage, kuanzia KES 130 kwa BTC hadi KES 481 kwa TNSR

Tuseme umeshanunua USDT 1,000 kwa M-Pesa kupitia P2P, karibu KES 129,920, na sasa unazitumia kununua bitcoin kwa oda ya soko kwenye Binance. Thamani unayopoteza katika hatua hiyo ni karibu USDT 1, yaani takriban KES 130, na karibu yote ni ada ya 0.100%. Ukitumia kiasi hichohicho kununua sarafu yenye biashara ndogo, hasara inaweza kufika USDT 3.70, takriban KES 481, na ada ni robo tu ya hiyo. Sehemu iliyobaki iko kwenye tofauti ya bei na kwenye slippage, na hakuna kati ya hizo mbili inayoonekana kwenye uthibitisho wa oda.

Makala hii inaziweka gharama hizo tatu kwenye namba moja: thamani unayotoa ukitoa thamani uliyonayo baadaye, zote zikipimwa kwa bei ya kati ya soko. Utapata namba hiyo kwa ununuzi wa USDT 100 na 1,000 kwenye jozi tano za spot za Binance, zilizosomwa tarehe 2026-10-21, kisha ununuzi mmoja ukifanyiwa hesabu ngazi kwa ngazi, na njia ya kukadiria oda yako kabla ya kubonyeza Buy. Kwenye hesabu zote, USDT 1 inahesabiwa kama dola 1 ya Marekani, na kiwango cha shilingi ni KES 129.92 kwa dola, kiwango cha kila siku cha Benki Kuu ya Kenya kilichochapishwa 21-10-2026. Bei ya P2P unayolipa kwa USDT inaweza kuwa juu au chini ya kiwango hicho; hiyo ni gharama nyingine, nje ya hesabu hii.

Namba moja: ulicholipa ukitoa ulichonacho, kwa bei ya kati

Gharama yote = kiasi ulicholipa − (sarafu ulizopokea baada ya ada × bei ya kati). Bei ya kati ni katikati ya zabuni bora (bei ya juu kabisa ya mnunuzi) na ofa bora (bei ya chini kabisa ya muuzaji) wakati unaponunua. Kila gharama ya ununuzi wa soko, iwe imeandikwa au la, inaonekana kwenye tofauti hiyo.

Kwa nini bei ya kati na si bei iliyo kwenye chati? Namba kubwa kwenye ukurasa wa biashara ni bei ya biashara ya mwisho, ambayo huenda ilifanywa na mnunuzi au na muuzaji. Bei ya kati ndiyo kipimo cha haki zaidi cha thamani ya sarafu kwa wakati huo, na ukipima dhidi yake gharama tatu zinatengana wazi:

  • Gharama ya tofauti ya bei = kiasi × (1 − bei ya kati ÷ ofa bora). Unalipa bei ya ofa, ambayo iko juu ya bei ya kati kwa nusu ya tofauti. Kila ununuzi wa soko unalipa hii, hata ukiwa mdogo kiasi gani.
  • Gharama ya slippage = kiasi × (bei ya kati ÷ ofa bora − bei ya kati ÷ bei ya wastani uliyojazwa). Inajitokeza tu oda yako ikiwa kubwa kuliko kiasi kilichopo kwenye ofa bora, sehemu yake ikajazwa kwenye ngazi zinazofuata, za bei ya juu zaidi.
  • Ada = sarafu ulizonunua × kiwango cha ada, kwa thamani ya bei ya kati. Kwenye spot ya Binance, ada ya ununuzi hukatwa kutoka kwenye sarafu unayopokea, isipokuwa ukilipa ada kwa BNB.

Ukizijumlisha, unapata gharama yote kamili, si makadirio. Kwa asilimia, makadirio ya haraka ni: kiwango cha ada + nusu ya tofauti ya bei kama sehemu ya bei ya kati + slippage. Kwenye jozi yenye kina kikubwa, kwa kiwango cha Regular User, hizo mbili za mwisho zinakaribia sifuri na jibu linabaki 0.100%.

Ununuzi wa USDT 100 au 1,000 uligharimu kiasi gani kwenye jozi tano

Madaftari ya oda yalipakuliwa kutoka huduma ya umma ya data ya soko ya Binance kati ya saa 11:09:44 na 11:10:10 UTC tarehe 2026-10-21, jozi moja baada ya nyingine, kwa kutumia njia ya depth iliyoelezwa kwenye nyaraka za API ya spot ya Binance (kwa Kiingereza tu). Mtu yeyote anaweza kuomba data hiyo bila akaunti. Kila kiasi kilipitishwa upande wa ofa ngazi kwa ngazi, kisha ada ya taker ya 0.100% ya Regular User ikaondolewa kwenye sarafu zilizopokelewa. Safu ya mwisho ni gharama yote kwa shilingi, kwa KES 129.92 kwa dola.

Kama ilivyosomwa — madaftari ya spot ya Binance, 2026-10-21, 11:09–11:10 UTC. Gharama kwa USDT dhidi ya bei ya kati, ada 0.100%; safu ya mwisho kwa KES. Madaftari hubadilika kila sekunde, kwa hiyo hii ni picha ya wakati mmoja.
Jozi Ununuzi (USDT) Ada Tofauti ya bei Slippage Jumla (USDT) Jumla (KES)
BTC/USDT1000.1000.0000.0000.10013
BTC/USDT1,0001.0000.0000.0001.000130
SOL/USDT1000.1000.0050.0000.10514
SOL/USDT1,0001.0000.0470.0001.047136
ARB/USDT1000.1000.0260.0000.12616
ARB/USDT1,0001.0000.2590.0001.258163
SUSHI/USDT1000.1000.0440.0000.14419
SUSHI/USDT1,0000.9990.4410.4771.917249
TNSR/USDT1000.1000.1540.0000.25433
TNSR/USDT1,0000.9971.5381.1683.704481

Ukisoma jedwali safu kwa safu, mambo matatu yanajitokeza. Ada karibu haibadiliki: 0.100% ni 0.100%. (Inashuka hadi 0.999 na 0.997 kwenye jozi mbili nyembamba kwa sababu ada inakatwa kwa sarafu, na sarafu hizo zilinunuliwa juu ya bei ya kati.) Tofauti ya bei inategemea sarafu, si kiasi unachonunua. Zabuni bora na ofa bora za TNSR zilikuwa 0.0324 na 0.0325, hatua moja ya bei tofauti, na hatua moja kwenye bei ya senti tatu ni 0.31%. Nusu yake, karibu 0.15%, ililipwa kwenye kila ununuzi, hata wa USDT 100. Na slippage inaonekana kwenye mistari miwili tu, ile ambayo USDT 1,000 zilizidi kiasi kilichokuwa kwenye ofa bora.

Bitcoin ndiyo mstari usiovutia, na ndiyo maana una faida. Ofa bora, 83,494.01, ilikuwa na BTC 11.05, zaidi ya USDT 900,000, na zabuni bora ilikuwa senti moja chini. Kwa ununuzi wa USDT 1,000, gharama ya tofauti ya bei ilikuwa sehemu ya mia ya senti. Kwenye daftari la namna hiyo, ada ndiyo bili nzima: KES 13 kwa USDT 100, KES 130 kwa USDT 1,000.

Kiwango cha 0.100% kilisomwa kwenye ukurasa wa ada za biashara ya spot wa Binance (kwa Kiingereza; Binance haina toleo la Kiswahili la ukurasa huu) tarehe 2026-10-21: Regular User, chini ya USD 1,000,000 za biashara ndani ya siku 30, 0.100% maker na 0.100% taker, au 0.07500% kwa zote mbili ukiwa na punguzo la BNB. Ukurasa huohuo una safu tofauti ya jozi za USDC, inayoonyesha taker 0.095% kwa watumiaji wa kawaida.

Ununuzi mmoja ngazi kwa ngazi: USDT 1,000 za TNSR

TNSR ndiyo mstari wenye gharama kubwa zaidi kwenye jedwali, na unafaa kufuatiliwa hatua kwa hatua. Wakati wa picha, zabuni bora ilikuwa 0.0324 na ofa bora 0.0325, kwa hiyo bei ya kati ilikuwa (0.0324 + 0.0325) ÷ 2 = 0.03245 USDT.

  1. Ngazi ya kwanza ya ofa. TNSR 19,030.7 kwa 0.0325, zenye thamani ya USDT 618.50. Zote zinachukuliwa. Zimebaki USDT 381.50 za kutumia.
  2. Ngazi ya pili. 381.50 ÷ 0.0326 = TNSR 11,702.52, kati ya 268,018.3 zilizokuwa zikiuzwa hapo. Oda imejaa.
  3. Sarafu ulizonunua. 19,030.7 + 11,702.52 = TNSR 30,733.22, kwa bei ya wastani ya 1,000 ÷ 30,733.22 = 0.0325381.
  4. Ada. 0.100% ya sarafu: TNSR 30.73. Unabaki na TNSR 30,702.49.
  5. Thamani kwa bei ya kati. 30,702.49 × 0.03245 = USDT 996.30. Gharama yote: 1,000 − 996.30 = USDT 3.70, yaani 0.370%, au takriban KES 481.

Sasa gawanya hizo USDT 3.70 kwa fomula za juu. Tofauti ya bei: 1,000 × (1 − 0.03245 ÷ 0.0325) = USDT 1.54. Slippage: 1,000 × (0.03245 ÷ 0.0325 − 0.03245 ÷ 0.0325381) = USDT 1.17. Ada: TNSR 30.73 × 0.03245 = USDT 1.00. Jumla 3.70. Kwa shilingi, ada ni karibu KES 130, na tofauti ya bei pamoja na slippage ni karibu KES 352, karibu mara tatu ya ada.

Kumbuka kwamba ngazi ya kwanza ilikuwa na thamani ya USDT 618.50. Ununuzi wowote hadi kiasi hicho ungelipa ofa bora pekee, bila slippage; ununuzi wa USDT 100 ulibaki ndani yake, ndiyo maana jumla yake ni 0.254% badala ya 0.370%. Jinsi oda inavyopita ngazi moja hadi nyingine imeelezwa kwa undani kwenye makala kuhusu slippage ya oda za soko.

Kadiria gharama ya oda yako kabla ya kubonyeza Buy

Unahitaji dakika mbili na sehemu ya Order Book kwenye ukurasa wa biashara, ambayo inaonyesha bei bora hata bila kuingia kwenye akaunti. Ukurasa huu wa Binance upo kwa Kiingereza; majina ya safu yaliyo hapa chini yameandikwa kama yanavyoonekana kwenye skrini.

Ukurasa wa biashara ya spot ya BTC/USDT kwenye Binance kwa Kiingereza: Order Book upande wa kushoto, bei nyekundu za ofa juu, bei kubwa ya biashara ya mwisho 83,437.07 katikati, na bei za kijani za zabuni chini, pamoja na safu za Price, Amount na Total
Angalia mstari wa chini kabisa wa bei nyekundu (ofa bora, 83,437.07) na mstari wa juu kabisa wa bei za kijani (zabuni bora, 83,437.06): pengo kati yao ndiyo tofauti ya bei. Safu ya Total inaonyesha thamani ya kila ngazi kwa USDT. Picha ilipigwa Oktoba 2026, dakika chache baada ya madaftari ya jedwali, kutoka ukurasa wa biashara ya spot wa BTC/USDT kwenye Binance, bila kuingia kwenye akaunti.
  1. Soma bei mbili zilizo pande za pengo. Bei nyekundu ya chini kabisa ni ofa bora; bei ya kijani ya juu kabisa chini ya pengo ni zabuni bora. Usitumie bei kubwa iliyo katikati yao wala ile ya chati: hiyo ni bei ya biashara ya mwisho.
  2. Hesabu nusu ya tofauti ya bei kwa asilimia. (ofa − zabuni) ÷ 2 ÷ bei ya kati × 100. Kwa TNSR wakati wa picha: (0.0325 − 0.0324) ÷ 2 ÷ 0.03245 × 100 = 0.154%.
  3. Angalia kama kiasi chako kinatosha ndani ya ofa bora. Kama kiasi chako ni kidogo kuliko Total ya ofa bora, slippage ni sifuri. Kama si hivyo, jumlisha ngazi utakazotumia, kama kwenye mfano wa TNSR.
  4. Ongeza kiwango chako cha ada. 0.100% kwa Regular User, 0.075% ukiwasha punguzo la BNB. Hakiki kiwango chako kwenye ukurasa wa ada, kwa sababu kinabadilika na kiwango cha VIP.

Jumla ni gharama yako yote kwa asilimia. Zidisha kwa kiasi chako cha shilingi upate namba kwa KES: kwa mfano, 0.154% + 0.100% = 0.254% ya KES 12,992 ni karibu KES 33, sawa na mstari wa TNSR wa USDT 100 kwenye jedwali.

Ipi kati ya hizo tatu unaweza kupunguza, na ipi haifai kuhangaikia

Ada hulipwa kwenye kila ununuzi, kwa hiyo punguzo la BNB ndilo akiba ya uhakika zaidi: linashusha 0.100% hadi 0.075%. Kwa ununuzi wa bitcoin wa USDT 1,000, unaokoa USDT 0.25, takriban KES 32. Linahitaji salio la BNB na chaguo hilo liwe limewashwa, na kushikilia BNB kuna hatari yake ya bei; makala kuhusu muundo wa ada za Binance inaeleza jinsi makato yanavyofanya kazi. Kama unanunua USDT 100 mara moja kwa mwezi, akiba ni karibu KES 3 kila mara, na kununua BNB kwa ajili hiyo tu hakuna maana.

Tofauti ya bei na slippage zinaondoka ukiweka oda ya kikomo kwenye zabuni bora au chini yake na kusubiri muuzaji akufikie. Kwa kiwango cha Regular User, ada ya maker ni sawa na ya taker, kwa hiyo oda ya kikomo inaokoa tofauti ya bei na slippage lakini si ada, na huenda isijazwe kabisa bei ikiondoka. Kwenye ununuzi wa TNSR hapo juu, oda ya kikomo iliyojazwa kwenye zabuni ingeepuka karibu USDT 2.71 kati ya 3.70, karibu KES 352. Kwa sarafu nyembamba na kiasi kikubwa, kusubiri huko kuna thamani. Kwa bitcoin, ambapo tofauti ya bei ilikuwa sehemu ya mia ya senti, kusubiri hakuokoi chochote cha maana. Tofauti ya aina hizi mbili za oda imeelezwa kwenye makala kuhusu ada za maker na taker.

Slippage peke yake pia inaepukika kwa kuweka kila oda ya soko ndani ya Total ya ofa bora. Kugawa oda kubwa kuwa ndogo kadhaa kunasaidia tu kama wauzaji wapya wanajaza ngazi bora kati ya oda zako; ukizituma mfululizo bila kusubiri, unapita ngazi zilezile vipande vipande.

Kanuni ya haraka kutoka kwenye jedwali

Kama nusu ya tofauti ya bei ni ndogo kuliko sehemu ya kumi ya kiwango chako cha ada, na kiasi chako kinatosha ndani ya ofa bora, ada ndiyo gharama yako na huhitaji kuhakiki kingine. Kwenye picha hii hilo lilikuwa kweli kwa BTC na SOL. ARB, yenye nusu ya tofauti ya karibu 0.026%, ilikuwa imeshavuka mpaka huo, na SUSHI na TNSR zilikuwa mbali zaidi.

Gharama ambazo namba hii haizihesabu

Jumla iliyo hapo juu inahusu hatua moja tu: kubadilisha USDT kuwa sarafu nyingine kwenye daftari la oda. Kwa msomaji wa Kenya, hatua zinazokuja kabla na baada mara nyingi ni ghali zaidi.

  • Kupata USDT kwa shilingi. Ukinunua USDT kwa M-Pesa kupitia P2P, bei ya mfanyabiashara kwa KES ikilinganishwa na kiwango cha soko inaweza kuzidi kila kitu kilicho kwenye jedwali. Jinsi ya kuisoma imeelezwa kwenye makala kuhusu bei za P2P.
  • Kutoa sarafu nje ya soko. Kutoa kuna ada ya mtandao isiyobadilika kulingana na kiasi, na inauma zaidi kwenye salio dogo; tazama gharama halisi ya kutuma USDT.
  • Kutumia Convert badala ya daftari la oda. Convert haionyeshi ada na inaweka gharama yake ndani ya nukuu. Namba za jedwali hili ndizo kiwango ambacho nukuu ya Convert lazima ishinde, na makala kuhusu Convert inaonyesha jinsi ya kuipima.
  • Kuuza baadaye. Upande wa kuuza una ada, tofauti ya bei na slippage zake, zinazopimwa kwenye zabuni badala ya ofa. Kununua na kuuza tena takriban kunazidisha kila kitu kwenye jedwali mara mbili.

Hesabu hiyohiyo kwenye soko jingine

Fomula haitegemei Binance. Kwenye soko lolote lenye daftari la oda la umma, chukua zabuni bora na ofa bora za jozi yako, pitisha kiasi chako kwenye ngazi za ofa, na tumia ada ya taker iliyochapishwa na soko hilo kwa kiwango cha akaunti yako, ukiisoma kwenye ukurasa wake wa ada siku hiyo. Viwango vya ada vinatofautiana kati ya masoko na hubadilika, kwa hiyo hamisha njia ya kuhesabu, si 0.100%. Kabla ya hapo, hakikisha soko hilo linahudumia watumiaji wa Kenya kwa kuangalia orodha yake ya nchi zinazoruhusiwa.

Mambo mawili hubadilika kutoka soko moja hadi jingine. Baadhi hukata ada kwa sarafu ya nukuu badala ya sarafu unayonunua, jambo linalohamisha ada kutoka upande wa sarafu kwenda upande wa pesa bila kubadilisha ukubwa wake sana. Na programu nyingi zina skrini rahisi ya kununua, tofauti na daftari la oda, inayoweka bei kwa njia nyingine; ipime dhidi ya bei ya kati kama unavyopima nukuu ya Convert.

Hatua inayofuata: kugeuza kiwango chako cha ada na kiasi chako kuwa pesa, na kuona bei lazima ipande kiasi gani ili ununuzi na mauzo ya baadaye yasilete hasara, tumia kikokotoo cha ada za biashara. Ongeza nusu ya tofauti ya bei kutoka hatua ya 2 juu kwenye namba yake ya ada, na utakuwa na gharama nzima ya ununuzi.